Los Santos Roleplay SA-MP Thailand
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

San Andreas Multiplayer Server Los Santos Roleplay Thailand[LSRP-TH] SA:MP รูปแบบชีวิตจริงของไทยสัมผัสกับสังคมแบบใหม่กับผู้เล่นอื่นๆได้เเล้ววันนี้!

HomeHome  Latest imagesLatest images  SearchSearch  RegisterRegister  Log inLog in  

[กระจ่าง]ตอนไหนใช้ /me /do ตอนไหนไม่ต้องใช้ และมันคืออะไร และ บทบาทคืออะไร

Go down 
2 posters
AuthorMessage
Sparx
Admin
Sparx

[กระจ่าง]ตอนไหนใช้ /me /do ตอนไหนไม่ต้องใช้ และมันคืออะไร และ บทบาทคืออะไร Empty
PostSubject: [กระจ่าง]ตอนไหนใช้ /me /do ตอนไหนไม่ต้องใช้ และมันคืออะไร และ บทบาทคืออะไร   [กระจ่าง]ตอนไหนใช้ /me /do ตอนไหนไม่ต้องใช้ และมันคืออะไร และ บทบาทคืออะไร EmptyWed Mar 04, 2015 5:26 pm

เวลาที่ใช้ /me /do อย่างเช่น คุณจะไปถล่มยิงอีกแก๊งนึง โดยที่แก๊งนั้นไม่ทันได้ตั้งรับ(ไม่รู้) คุณก็ควรบทไว้
เช่น

A: /me มือข้างซ้ายคลำหาปืน mp5 แล้วขับรถด้วยมือข้างขวาข้างเดียว

A: /do เจอปืน mp5 ที่อยู่ใต้เบาะรถและหยิบมันขึ้นมายื่นให้ B(ชื่อ นามสกุล)

B: /me รับปืนมาจาก A(ชื่อ นามสกุล) แล้วทำการปลด Safety[OFF]

B: /do ปืนพร้อมลั่นไก

B: /me ลดกระจกข้างลง

/do หยิบปืน mp5 ขึ้นมาแล้วทำการปลด Safety[OFF],เลื่อนกระจกลง แล้วโผล่หัวออกไปทางกระจกรถแล้วเล็งปืนไปที่กลุ่มแก๊ง Crips

ถึงตอนนี้หลายคนอาจจะสงสัยว่าทำไม /do ถึงเอามาใช้การกระทำ จริงๆแล้ว /do สามารถเอามาใช้กับการกระทำได้ครับแต่เป็นการพิมพ์แบบเล่าเรื่องราวทั้งหมดว่าอะไรเกิดขึ้นกับตัวละคร , หรือสิ่งรอบข้าง

อย่างเช่น A อยู่ในรถ B กำลังเดินเข้ามาแต่ไม่รู้ว่ากระจกเปิดอยู่รึเปล่า ถ้าในความเป็นจริงเราอาจจะรู้ครับ แต่ในเกมมันไม่ได้ละเอียดขนาดนั้น เราก็เลยจำเป็นต้อง /do ถาม

B: /do กระจกรถของ A(ชื่อ นามสกุล) เปิดอยู่ไหม

A: /do เปิดอยู่

B ก็จะสามารถรู้ได้ว่ากระจกรถเปิดอยู่นะ สามารถพูดให้เขาได้ยินได้ หรือกระชากตัวเขาได้อะไรประมาณนี้

ส่วนพวก /do คิดในใจ อะไรของมันวะ งี้ไม่มีนะครับ /do คิดในใจก็คือคิดในใจ ไม่ต้องบอกว่าเราคิดอะไร และอีกอย่าง /do คิดในใจนี่จริงๆแล้วไม่มีนะครับ /do ส่วนมากเอาไว้ใช้ เล่าเรื่อง , สิ่งที่เกิดขึ้นกับตัวละครหรือรอบข้างมากกว่า

เช่น /do โดนกระจกบาดเลือดไหลเต็มพื้น , /do ทำปืน Desert Eagle ตกลงพื้น

แล้วเราไม่สามารถบังคับบทผู้เล่นได้นะครับเช่น /me เอาไม้ฟาดไปที่หลังของ A จนสลบ /แล้วก็ให้ A สลบไปเลยงี้ไม่ได้นะครับ ต้อง /do ถามก่อนว่า สำเร็จ/ไม่ (/do สำเร็จ/ไม่) ถ้า สำเร็จก็ให้เขา /do ตอบมาว่าสำเร็จ แต่ถ้าไม่ต้อง /do พร้อมเหตุผลที่มันสามารถเกิดขึ้นได้ ไม่ใช่ โดนไม้ฟาดด้านหลังแล้ว /do ไม่ เพราะ เขาวาร์ปหลบได้ อะไรงี้ไม่ได้นะครับ

จบไปกับ /do ต่อมา /me

/me เอาไว้ใช้กับอย่างเดียวคือ กริยาครับ สิ่งที่เรากระทำ ไม่ใช่สิ่งที่เราโดน หรือเราไม่ได้ตั้งใจ เช่น

/me ควักกระเป๋าตังออกมาแล้วหยิบตังค์จำนวนหนึ่งยื่นให้ A(ชื่อ นามสกุล)

/me รับเงินจาก B(ชื่อ สกุล)แล้วเก็บเข้ากระเป๋ากางเกงตัวเอง

/me จะไม่มีการเอามาใช้กับอารมณ์ ไม่มีการเอามาเล่าเรื่องราวว่าคนนี้โดนนี้ ตรงนี้เป็นอย่างงี้ ไม่มีนะครับ

/me เอาไว้ใช้กับ กริยา ที่ตัวเองได้กระทำขึ้นนั่นเอง

บทบาทคืออะไร บทบาทไม่ใช่การที่ มาเจอกันแล้วต้องมาพิมพ์ใส่กันนะครับ บทบาทก็อย่างเช่น แก๊ง A กับ B เป็นอริกันครองพื้นที่อยู่คนล่ะฝั่ง เงี่ยถือเป็นบทบาทแล้ว ถึงเจอหน้ากันไม่จำเป็นต้องพิมพ์ใส่กัน ยกเว้น เวลาเราหาเรื่อง

แต่ต้องยึดหลักตามความเป็นจริงนะครับ แก๊งไม่มีไปเหยียบถิ่นอื่นซึ่งๆหน้าเพราะอยากมีเรื่องหรอกครับ จะมีก็แบบ ขับรถไปก่อกวน หรือกราดยิงแล้วรีบออกมาจากเขตศัตรู หรือถ้าเราเจอมันพวกเยอะกว่าเราก็ต้องหลบ หรือถ้าเจอในสถานการณ์ที่ไม่เอื้ออำนวยเช่น มีตำรวจอยู่ หรือว่า แบบตอนนั้นไม่มีอารมณ์อยากมีเรื่องอะไรอย่างงี้ก็ต้องหาวิธีมาเลี่ยง

DM: คือการไม่มีบทเช่น ไม่รู้จักกันเลยอยู่ดีๆมาต่อย

ตอนไหนใช้ /do /me ตอนไหนไม่ต้องก็ได้

ตอนที่ใช้ก็ยกตัวอย่างเช่น แก๊งAกระทืบแก๊งBเสร็จเลยไปค้นตัวเพื่อเอาเงิน หรือ จะบทอะไรต่อก็ว่าไป แต่ในระหว่างที่นัวกันอยู่ไม่ต้องใช้ก็ได้ครับ หรือถ้าสามารถใช้ได้ก็ดี

ตอนตำรวจไล่จับผู้ร้าย และ ผู้ร้ายหนีตำรวจ ตอนนี้คงไม่มีเวลามานั่งพิมพ์ /me /do กันตลอด แต่ถ้ามีโอกาสก็ควรจะทำครับ ถ้าในมุมของตำรวจก็เช่น ตอนจับผู้ร้ายเสร็จแล้ว หรือตอนที่ผู้ร้ายยอมมอบตัว
ถ้าในมุมมองของโจร ก็ตอนที่ หนีตำรวจทิ้งระยะห่างพอสมควร แต่ก็แนะนำให้มีบทสนทนากันตลอดเวลานะครับถึงจะไม่มี /me /do
Back to top Go down
https://lsrpthailand.forum.st
Kurt_Cobian

[กระจ่าง]ตอนไหนใช้ /me /do ตอนไหนไม่ต้องใช้ และมันคืออะไร และ บทบาทคืออะไร Empty
PostSubject: Re: [กระจ่าง]ตอนไหนใช้ /me /do ตอนไหนไม่ต้องใช้ และมันคืออะไร และ บทบาทคืออะไร   [กระจ่าง]ตอนไหนใช้ /me /do ตอนไหนไม่ต้องใช้ และมันคืออะไร และ บทบาทคืออะไร EmptySun Mar 08, 2015 6:15 pm

/do คิดในใจก็ได้นะครับ เพราะมันเป็นสิ่งนอกกายที่ไม่มีใครเห็นครับ ความรู้สึก เหตุการณ์ เล่าเรื่อง
Back to top Go down

[กระจ่าง]ตอนไหนใช้ /me /do ตอนไหนไม่ต้องใช้ และมันคืออะไร และ บทบาทคืออะไร
Back to top 
Page 1 of 1